BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 11-12-2020, 07:18:37 PM   #301
harm_c220

harm_c220's Avatar

แอร์คันผมไม่ตัดเหมือนกันครับ เย็นจนหนาว
มีเซนเซอร์หางหนูแบบแหย่ลงตู้คอยเย็น

เด่วลองค่อยปรับลงที่ละนิด หาจุดตัดที่เหมาะสม
ถ้าปรับไม่work คงหาแบบอิเล็กทรอนิกส์แบบพี่ถ้วย
มาใช้บ้างล่ะครับ (แบบหางหนู ปัจจุบันตัวปรับวางใต้
กระโปรงหน้า หมุนปรับได้ครับ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 11-12-2020, 07:25:54 PM   #302
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

เซ็นเซอร์หางหนูแบบไหน ครับ ถ้าแบบที่ผมนำมาแสดง
เวิร์คครับ ตัดต่ออย่างที่ต้องการทุกประการครับ
ประเด็นสำคัญอยู่ตรงจุดแหย่หางหนูครับ
ตอนแรกผมวางเซ็๋นเซอร์ตรงใกล้โบวเวอร์
แอร์ตรงเข่าคนนั่งซ้าย จุดนั้นมันไม่เวิร์ค
มันเย็นลูกเดียว ครับ

จุดที่ดีที่สุดผมว่าต้องเอาเซ็นเซอร์ไปไว้ในตู้แอร์
แต่ทำอย่างนั้นได้ต้องมืออาชีพทำครับ ไม่กล้ารื้ออีก
เพราะเคยรื้อ
วางสายวิทยุมารอบหนึ่งแล้วสัญญากับตัวเองว่าไม่จำเป็ น
จะไม่รื้ออีก แหยงจริงๆ รื้อส่วนที่ีเป็นพลาสติกรถคันนี้
ผมเอาเซ็นเซอร์แหย่ในช่องแอร์เหนือวิทยุแหย่จากด้านห น้า
ปรับอยู่พักใหญ่เหมือนกันกว่าจะตัดต่อได้อย่างที่ต้อ งการ
แต่เมื่อได้อย่างที่ต้องการแล้วผมยอมรับสภาพได้แม้จะ
ดูไม่เนี๊ยบ แต่คิดว่าทำเพื่อใช้งานไม่ต้องโชว์ใครครับ
(สำหรับผม)

Last edited by Coffee Cup; 11-12-2020 at 07:39:41 PM.
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 11-12-2020, 07:29:08 PM   #303
harm_c220

หางหนูแบบลวดทองแดง
ตัวถังเหล็ก แบบที่ช่างแอร์
ใส่ในรถญี่ปุ่น หน่ะครับ
(ตัวร้อยนิดๆ)

คันนี้มันติดมาแต่เดิมอยุ่แล้วครับ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2020, 02:54:27 PM   #304
Coffee Cup

Default ผลการใช้งานหลังการตัดฮีทเตอร์เปลี่ยนใส่เทอร์โมสตรั ทแบบหางหนู ฟอร์มูล่า

ขอมาเล่าต่อเรื่องตัดฮีทเตอร์อีกนิดถึงผลที่ตามมาครั บ
รถผมติดแก๊ส EME มา 10 ปีแล้ว ไม่ได้วิ่ง ตจว.นานแล้ว
แต่วิ่งใน กทม.จะกินแก๊สราว 7.0-7.20 กม./ลิตร
แต่หลังจากตัดฮีทเตอร์เพิ่มการควบคุมหน้าครัชคอมแอร์ ด้วย
เทอร์โมของ ฟอร์มูล่าร์ เติมแก๊สไป 2 รอบแล้ว
วิงใน กทม.และชานเมือง รถไม่ติด
ผลการกินแก๊สเฉลี่ยลดลง เหลือ 7.5-7.87 กม./ลิตร

แต่ผมปรับเทอร์โมแบบไม่เย็นมาก ประมาณว่า ต่อ 1.5-2 นาที
แล้วตัด ราว 30-60 วินาที ต่อรอบการตัดต่อ

ผมคิดว่าเดิมคอมแอร์ทำงานตลอดไม่เคยตัดเลย
กลางคืนหนาวจนต้องปิดแอร์เป็นช่วงๆ
มีผลต่อการกินแก๊สจนเป็นนัยยะสำคัญครับ
แม้จะไม่เห็นผลมากมาย แต่ก็ประหยัดแก๊สเห็นๆ ครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2020, 07:07:35 PM   #305
harm_c220

คันพี่ถ้วยกาแฟ ตัดฮีตเตอร์ไปนานหรือยัง?

ติดพัดลมไฟฟ้า+ตัดหน้าคลัชคอมแอร์ เป็นจังหวะๆ
ย่อมประหยัดแน่นอนครับ

(แต่เอ้ ตัดต่อถี่แบบนี้ มันจะมีปันหา ระบบอะไรๆ
มันจะเสียใว มั่ยครับ?
Old 18-12-2020, 10:16:50 PM   #306
Coffee Cup

มันก็คือระบบรถและแอร์รถญี่ปุ่นรุ่นเก่า ๆ ทั้งหลายแหล่แหละครับ
ผมก็เห็นรถปิ๊คอัพโบราณอายุเยอะๆ ทั้งหลายก็คงใช้อยู่
้ด้วยการตัดต่อการทำงานของคอมเพรสเซอร์ ถ้ามันเสีย เสียก็ซ่อม
กันไปแบบเปลี่ยนตัวคุมจากแบบหางปลาแข็งๆ เป็นอลูมิเนียมเป็น
เซ็นเซอร์สายไฟมีปุ่มรับความเย็นแบบเทอร์มิสเตอร์ NTC ตามที่ท่าน
Cobra4971 มาตอบไว้ครับ

แต่รถยนต์ญี่ปุ่นรุ่นใหม่ ๆ เซ็นเซอร์มันเยอะแยะมาก แต่ไม่มีรถญี่ปุ่นปัจจุบัน
คันไหนใช้ระบบปรับอุณหภูมิด้วยน้ำ เห็นแต่รถฝรั่ง และรถเกาหลี ที่ใช้ระบบน้ำ
ร้อนหรือฮีตเตอร์มาปรับอุณหภูมิ โดยคอมเพรสเซอรทำงานตลอดเวลา

สรุปคือผมคิดว่ามันใช้ได้ แต่สำหรับคนที่ต้องการความนุ่มนวลของการ
ตัดต่อตัวควบคุมความเย็น ก็เหมือนแอร์บ้านรุ่นใหม่ ๆ มีชื่อเรียกสาระพัด
เช่นระบบอินเวอร์ตเตอร์ คงไม่ค่อยยอมรับการตัดต่อความเย็นแอร์เบนซ์
แบบนี้เท่าไร แต่ผมผู้ใช้รถคันนี้ ยอมรับได้ ก็จบครับ ผมเพียงแต่มาเล่า
ให้เพื่อน ๆ ทราบเท่านั้น จริงๆ เรื่องตัดฮีทเตอร์รถเบนซ์อายุเยอะๆ รุ่นพี่ๆ
ที่ใช้เบนซ์ ทำมานับ เกินกว่า 10 ปีแล้ว ไม่มีอะไรต้องแคร์อีกแล้วเรื่อง
อะไรจะเสีย ยกเว้นอยากฟื้นฟูระบบฮีทเตอร์เดิมๆ หาอุปกรณ์มาให้ครบ
Old 18-12-2020, 10:21:26 PM   #307
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by harm_c220 View Post
คันพี่ถ้วยกาแฟ ตัดฮีตเตอร์ไปนานหรือยัง?

ติดพัดลมไฟฟ้า+ตัดหน้าคลัชคอมแอร์ เป็นจังหวะๆ
ย่อมประหยัดแน่นอนครับ

(แต่เอ้ ตัดต่อถี่แบบนี้ มันจะมีปันหา ระบบอะไรๆ
มันจะเสียใว มั่ยครับ?

ผมลองแล้วจะปรับวอลลุ่มให้ตัดต่อช้ากว่านี้ก็ได้ครับ แต่ผมไม่ต้องการ
ความเย็นขนาดนั้นครับ
Old 19-12-2020, 09:08:48 AM   #308
Coffee Cup

https://www.lazada.co.th/products/12...BoCzCoQAvD_BwE

เจ้าเซ็นเซอร์แบบนี้เวลาเราซื้อทางอินเตอร์เน็ท แม้ราคาถูกแต่มีข้อเสียอย่างหนึ่ง
คือไม่มีฉลากอธิบายว่าสายไฟเส้นไหน ต่ออย่างไร ดูเหมือนเขาจะขายให้ช่าง
มืออาชีพใช้งาน จึงไม่มีฉลากคำอธิบายแนบ ต่างกับสินค้าจีนส่วนใหญ่จะมี
อาจจะเป็นเรื่องของกฏหมายการขายของทางออนไลน์ของทั้ง โลกก็ได้เว้นไทย
แล้วถ้าเราไม่ใช่ช่างแอร์มืออาชีพ
หรือไม่เคยเห็นวิธีการต่อมาก่อนแบบผม ผมงมพักใหญ่ ว่าจะต่อสายไฟอย่างไร
แต่ก็คิดแบบการต่อไฟทั่วไป กล่าวคือ มันจะมีสายไฟมาให้ 3 เส้น
สีแดง สีเขียว(บางครั้งอาจจะเป็นสีเหลือง) และสีดำ ถ้าคิดแบบต่อวิทยุรถ
คือสีแดงไฟ +12V มา สีเขียว(หรือสีเหลือง) เป็นไฟ +12 V เอาไปใช้งาน
ส่วนสีดำ คือ -12V ก็ลง ground หรือติดกับตัวถังรถไป ส่วนใครจะ
ทำไพลอตแลมป์ ก็ต่อจากก -12V และ +12V เส้นสีเขียว(หรือสีเหลือง)
Old 19-12-2020, 06:29:08 PM   #309
Coffee Cup

วันนี้มีปัญหาเรื่องโบวเวอร์พัดลมนิดหน่อย สงสัยว่ารีซีสแตนซ์ มันคงเสีย
เพราะพัดลมพัดเอื่อยมาก จริงๆ มันเสียมาเป็นปีแล้ว แต่ความที่ไม่ค่อยได้ใช้
และไม่ชอบลมแรง ได้ซื้อพัดลมโบวเวอร์แอร์ไว้เป็นปีแล้ว แต่มันเป็นคนละรุ่น
เป็นของรถซีคลาสเหมือนกัน แต่เป็นของรถปี 97++ รีซีสเตอร์ระบาย
ความร้อนแบบขนเม่น สายไฟมีแค่ 3 เส้น คือสีแดง สีน้ำตาล และสีขาว

ส่วนของเดิมมี 4 เส้น คือสีแดงใหญ่ แดงเล็ก น้ำตาล และขาวเส้นสีขาวนี้
ตอนปลายเป็นสีเหลือง

สรุปง่ายๆ การแปลงจากเก่าไปใหม่ คือเอาเส้นแดงใหญ่ต่อกับเส้นแดงของใหม่
เส้นขาวปลายเหลืองต่อกับขาว น้ำตาล ต่อน้ำตาล แดงเล็กของเก่าไม่ใช้

ก็ต่อแค่นี้แหละแต่ปัญหาไม่จบ ใส่เข้าไปแล้วใบพัดติดผนังตู้ลม แก้ไขพักใหญ่
ก็สำเร็จ ติดปัญหาที่สองคือปิดฝาโบวเวอร์ไม่ได้ ผลสุดท้ายต้องแปลงอีกรอบ
จริงๆ ถ้าไปซื้อรีซีสเตอร์มาอย่างเดียว ก็จบง่ายๆ ไม่ต้องแปลงอะไรเพราะ
สรุปปัญหาคือรีซีสเตอร์เสียเท่านั้น แต่ก็สำเร็จไปแล้ว ลมแรงสะใจแล้ว
สิ่งที่ได้จากการทำเทอร์โมสตัท คือเป็นรถโบราณที่สปีดพัดลม AUTO
ไม่ทำงานแล้วจะเอาแรงค่อยต้องกดปุ่นเอาครับ
Old 22-12-2020, 05:58:22 AM   #310
Coffee Cup

Default ข้อสังเกตุจากการซื้อของจากเวป(ในประเทศไทย)

แชรผมออกจากเป็นคนโลว์เท็คอยู่สักหน่อย

จริงๆ การซื้อขายของเวปในประเทศไทยมีมาหลายปี
แล้ว แต่สมัยก่อนมักซื้อจากเวปต่างประเทศ ของอยู่ต่างประเทศ ต้องส่งเงินไปก่อนจากบัตร
เครดิต ฯลฯ และมีผู้สั่งของส่งเงินไปแล้วไม่ได้ของ หรือได้ของไม่ตรงที่พรรณนา มีเยอะมาก
แต่ปัจจุบันปัญหานี้อาจจะมีบ้างแต่เหลือน้อยลงแล้ว ถ้าซื้อจากเวปที่ได้มาตรฐาน เช่นลาซาด้า
หรือช๊อปปี้ หรือเวปของห้างฯ ชื่อดังหลายห้างในบ้านเราลงมาขายของทางอินเตอร์เน็ทเ อง
ทั้งร้านขายคอมพิวเตอร์เช่น JIB หรือ ห้างฯเซ็นทรัล ทำให้ความเบาใจเรื่องจ่ายเงินแล้วไม่ได้
ของหรือของไม่ตรงกับที่พรรณนาน้อยลง และแต่ก่อนบางทีต้องรอเป็นเดือนเดี๋ยวนี้บางทืสั่ง
วันนี้ พรุ่งได้ ก็มีบ่อยๆ เพราะเค้ามาตั้งคลังย่อยในประเทศไทยแล้ว

แต่ความอ่อนประสบการณ์และโลว์เท็คของผม ผมก็เคยเจอะซื้อของแล้วผิดคำพรรณนา
ที่วัยรุ่นเคาบอกกันว่า "ของไม่ตรงปก" ทำให้ขยาด แต่ตอนหลังก็ต้องยอมตามกระแสแต่เปลี่ยน
วิธีคิดวิธีซื้ออย่างที่เพื่อนสมาชิกในนี้แนะนำ ซึ่งได้ผลดีอีกระดับหนึ่ง จึงขอมาเล่าต่อซึ่งเพื่อนๆ
บางคนอาจจะทราบแล้วหรือเพิ่งทราบเหมือนผมกล่าวคือ

1.ดูคำวิพากษ์วิจารณ์ หรือ คำแชร์ประสบการณ์สินค้า (การแชร์ประสบการณ์สินค้าโดยไม่ได้ซื้อ
ไม่ได้ใช้จริงในต่างประเทศถือว่าเป็นการผิดกฏหมาย) แต่พ่อค้าชาวจีนมีวิธีโปรโมทสินค้าของ
ตนเองแก่ผู้ที่ซื้อจริงๆ (แต่มีกลุ่มหรือชมรมอย่างไม่เป็นทางการที่รับสมัคร) คนเข้าไปวิจารณ์(ดีๆ)
สินค้าที่ซื้อไปแล้ว หลังจากวิจารณ์ 10 วัน

โอนค่าสินค้าคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิตของ
ผู้ซิ้อเต็มจำนวน(การซื้อสินค้าต้องผ่านบัตรเครดิตเท ่านั้นแล้วการเคลมง่ายมาก
แค่เอาไปส่งคืนที่ไปรษณีย์โดยไม่ต้องบอกเหตุผลในเวลา ที่กำหนด)

2.สินค้าชนิดเดียวกัน แต่ต่างเวปกันราคาอาจจะไม่เท่ากัน ต้องดูเปรียบเทียบให้ดี ๆ บางทีราคาต่าง
กันเป็นเท่าตัวยังมีเลย อันนี้ผมไม่เคยสังเกตุมาก่อน หรือตรงกันข้าม ของอย่างเดียวกัน
แต่โลโกต่างกัน ราคาต่างกันหลายสิบหรือเป็นร้อยก็เคยพบ ก่อนสั่งซื้อต้องพิจารณาให้ดี

3.เงื่อนไขการเสี่ยงของผู้ซื้อทำให้ราคาต่างกัน เช่นโอนเงินไปก่อนจากบัตรเครดิต
จ่ายเงินจากเป๋าตัง หรือวอลเล็ท หรือเก็บเงินปลายทาง ทำให้ราคาไม่เท่ากัน
ผู้ซื้อเสี่ยงมาก ก็ได้ราคาต่ำกว่าแต่ก็เสี่ยงมากกว่าที่จะได้ของหรือข องไม่ตรงปก
แต่ก็ไม่รู้อีกน่ะแหละแม้จะได้ของมาถ้าไม่แกะก็ไม่รู ้
ของอย่างเดียวกัน ราคาใกล้เคียงกัน แต่ส่วนลดต่างกันของแต่ละร้านค้า
เช่นเป็นผู้ซื้อครั้งแรกของร้านค้า ได้คูปองส่วนลดค่าขนส่ง และ
ส่วนลดซื้อครั้งแรก ฯลฯ ทำให้สินค้าราคาต่างกันไป
แม้จะไม่มาก แต่ก็ต่างกัน

4.ของเหมือนกัน ราคาเท่ากัน แต่ส่วนประกอบต่างกัน ราคาไม่เท่ากัน
เช่นเร็วๆนีัผมซื้อที่วัดลมยาง หน้าตาเหมือนกันทุกประการ(ดูจากรูป)
แต่หัวต่อลมต่างกัน ราคาต่างกัน มีอยู่ร้านหนึ่้ง ให้หัวต่อ 3 แบบเลย
แต่ราคาถูกกว่า ร้านอื่นที่ราคาต่างกันเพราะหัวต่อซะด้วยซ้ำป

5.สรุปว่าการซื้อของทางอินเตอร์เน็ทสำหรับผมผมจะเลือ กก่อนสั่ง
และสั่งของราคาไม่มาก หลักร้อย หรืออย่างมากก็หลักพันต้น ๆ
และใช้วิธีเก็บเงินตอนรับของเท่านั้น
ถ้าผิดพลาดก็พอรับความเจ็บใจได้ ครับ
Old 22-12-2020, 08:15:35 AM   #311
Cobra4971

ผมซื้อของจากเว็ปเป็นหลัก มีความมั่นใจกับระบบของ Lazada Shopee และ LNW ส่วนร้านแถววรจักรก็มีไลน์ของร้าน ข้อดีของการซื้อในเว็ปคือเราสามารถเลือกรายละเอียดได ้เต็มที่ และราคาถูกกว่าไปซื้อจากร้านมาก ยกตัวอย่างที่วางโทรศัพท์ผมซื้อจาก Lazada ๒ อัน รวมส่งแล้ว ๑๒๐ บาท แต่แบบเดียวกันวางขายในโลตัส ๑๙๙ บาท

สินค้าที่ซื้อจากเว็ปมีทุกระดับ ของแท้ แท้ห้าง มีหมด รถญี่ปุนที่บ้านผมใช้อะไหล่แท้ห้างจากเว็ปนี่แหละ ผมคิดว่าเขาไม่หลอกลูกค้าหรอกครับ อนาคตการค้าขายจะเป็นแบบนี้ ซื้อไปแล้วคนซื้อเขาจะรีวิวเข้ามา อนาคตเขาก็จะลำบาก

สินค้าใช้ไม่ได้ Lazada Shopee เขามีระบบคืนสินค้า เราสามารถคืนสินค้าได้โดยไม่ต้องเสียค่าส่ง
เขาจะคืนเงินให้เรามีทั้งเป็นเงินสดหรือ Wallet ผมเคยมาแล้ว

ถ้าซื้อจาก Shopee เงินที่เราโอนซื้อสินค้าตั้งแต่แรกจะไปค้างอยู่กับ Shoppe ก่อนเขาจะโอนเงินให้ร้านเขาจะให้เรายืนยันว่าได้ตรวจ ยอมรับสินค้าแล้ว ถ้าเราไม่ยืนยันเขาจะรออยู่ ๗ วันจึงจะโอนเงินให้คนขาย ของ Lazada ไม่มีระบบนี้ แต่เราก็สามารถขอคืนสินค้าได้ หรือเราจะไม่รับตั้งแต่แรกก็ได้ เขาก็คืนเงินให้เราเป็น Wallet เอาไว้ซื้อสินค้าได้
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 26-12-2020, 08:02:21 PM   #312
Coffee Cup

1

ภาพโบลวเวอร์พัดลมแอร์ของรถซีคลาสปี 94-95 ตัวโครงพัดลมจะเป็นอลูมิเนียม
และรีซีสแตนจะตัวเล็กๆ มีสายไฟ เชื่อมติดกับตัวรีซีสแตน 4 เส้น คือสีฟ้า เป็นขั้ว -
12V ไปเข้าปลั๊กที่มอเตอร์พัดลม สีแดงเล็ก มาจากปลั๊ก 4 ขา สีขาว(สีเหลือง)และ
สีน้ำตาลคือ -12 V มาจากปลั๊ก 4 ขา ผมเข้าใจว่าการปรับรีซีสแตนท์เค้าจะปรับค่า
จากไฟ -12V เพราะสีแดงใหญ่ +12Vจากปลั๊ก 4 ขา จะไปเข้าปลั๊กมอเตอร์โดยตรง
ปลั๊ก 4 ขาผมหมายถึงปลั๊กที่มาจากกล่องสีขาวเล็กๆ ด้านล่างเวลาใช้งานจริงมันจะ
เสียบอยู่ที่ตัวเรือนพัดลมในรถ

2.

ภาพสายไฟ 4 เส้นที่บัดกรีที่รีซีสแตนท์ตรงรุ่นของมัน รอยบัดกรีไม่ค่อยเรียบร้อย
เพราะผมบัดกรีเองฝีมือได้แค่นี้เองครับแต่มันก็เคยใช ้งานได้ ตอนนี้มันเสียไปแล้ว
แต่ตัวมอเตอร์ยังทำงานได้ตามปกติลมแรงดี เพียงแต่ผมไม่ได้ซื้อรีซีสแตนท์
มาเปลี่ยนเท่านั้น

3.

ภาพที่ 3 และ ภาพที่ 4 เป็นโครงอลูมิเนียมของรถปี 94-95 แต่ผมเอามอเตอร์ของ
รถเปอร์โยต์405 มาใส่แทน เพราะตัวมอเตอร์มันยี่ห้อ Valeo เหมือนกันขนาดเท่ากัน
เพียงแต่กรงกระรอกของพัดลม หันไปคนละทาง แต่เวลาเราต่อไฟตรงขั้วเดิมของมัน
ลมที่พัดออกมาแรงพอ ๆ กัน และลมออกมากในทิศทางเดียวกัน แสดงว่าใช้แทนกันได้
แต่ต้องย้ายของเอาเอง

4.

ภาพที่ 3 และ ภาพที่ 4 เป็นโครงอลูมิเนียมของรถปี 94-95 แต่ผมเอามอเตอร์ของ
รถเปอร์โยต์405 มาใส่แทน เพราะตัวมอเตอร์มันยี่ห้อ Valeo เหมือนกันขนาดเท่ากัน
เพียงแต่กรงกระรอกของพัดลม หันไปคนละทาง แต่เวลาเราต่อไฟตรงขั้วเดิมของมัน
ลมที่พัดออกมาแรงพอ ๆ กัน และลมออกมากในทิศทางเดียวกัน แสดงว่าใช้แทนกันได้
แต่ต้องย้ายของเอาเอง มันใช้งานได้ไม่ใช่ของพิศดารอะไร แต่ตอนแรกที่ผมไม่รู้
มันก็ทำให้ผมมึนตื้บอยู่พักใหญ่เหมือนกัน ถ้าซื้อรีซีสแตนท์ตรงรุ่นมา ก็ง่าย

5.

แต่ปัญหาของผมตอนที่ผมไปหาซื้อโบลวเวอร์พัดลมครั้งสุ ดท้าย ความที่ผมนิยมของแท้มือ 2
ผมตะเวณหาตามร้านอะไหล่เก่าหลายแห่ง แต่หาตรงรุ่นคือรุ่นโครงอลูมิเนียมและรีซีสแตนท์
4 เหลี่ยมเล็ก ๆ แบบนี้ไม่ได้ ของปี 96-97 เป็นโครงพลาสติก รีซีสแต่เป็นหนามๆ เหมือนขนเม่น
มีสายไฟเพียง 3 เส้น คือ แดง น้ำตาล และขาว(เหลือง)

ผมไม่ใช่ช่างไฟฟ้ารถ เห็นแล้วก็เกิดความไม่แน่ใจว่าสายไฟ 3 เส้น กับ 4 เส้นจะต่อยังไง
สอบถามเพื่อนๆ ในกลุ่มไลน์ มีคนใจดีมาบอก ว่า สายแดงเล็กไม่ต้องสนใจมัน
เอา 3 เส้นที่มี น้ำตาลต่อไฟลบ 12V แดงใหญ่ต่อแดง เท่านี้ก็ได้แล้ว แต่เจอะปัญหา
ตามมา 2 ปัญหา คือตรงที่ต่อสายไฟมันเป็นปลั๊ก 3 ขา ปลั๊กนี้ชนฝาครอบทำให้ต้อง
ตัดขาแล้วบัดกรีสายไฟเอา อีกปัญหาหนึ่งคือช่วงหรือรยะของพัดลมกรงกระรอกต่างกั นสัก
1-2 มิลล์ได้ ต้องมีการเอาลง(แล้วแต่ใครจะมีวิธีไหน) มาให้มันไม่ติดกล่องแอร์
สำหรับผมก็แค่เอาน๊อตตัวเมีย รองพัดลมแล้วเอาค้อนเคาะเบา ๆ นิดหน่อยก็ได้แล้ว

มาเล่าเผื่อสำหรับคนที่มึนตื้บหาของไม่ได้เหมือนผม และไม่อยากซื้อของใหม่มันแพง
ตั้ง 6 พันกว่า (มอเตอร์และรีซีสเตอร์) ตอนนี้ผมลองสั่งของจีนมาอันหนึ่งแล้วมันเป็นของ
W210 แต่ลักษณะคล้ายใกล้เคียงกันมาก ไม่รู้เหมือนกันจะใช้ได้เปล่า ของยังไม่มาครับ

Old 05-01-2021, 05:19:36 PM   #313
Coffee Cup

ในที่สุดรีซีสแตนท์ที่สั่งจากเมืองจีน ที่ว่าคนละรุ่นกับรถผมก็มาถึง หลังจากที่รอมาหลายวัน

กล่องมีสกรูและครีมระบายความร้อนมาให้ด้วยไม่ต้องซื้ อเพิ่ม

ใน

ปรากฏผลว่าเอามาใช้กับรุ่นรถของผมแบบ
โป๊ะเช๊ะ ไม่ได้ เนื่องจากรุ่นรถของผมใช้ฐานพัดลม
อลูมิเนียม และของแท้เขาเล็กกว่าของที่สั่งมานี้ และที่ฐานของพัดลม(โบวเวอร์)
มีคลีบหรือสัน 2 เส้นนี้ เพราะของแท้เค้าจะวางในระหว่างเส้นนี้พอดี

การจะวางลงไปให้ได้ ต้องหาวิธีลบเส้น 2 เส้นนี้ให้เรียบ อันนี้แล้วแต่วิธีของผู้จะ DIY แต่ละคน
สำหรับผม ก็ใช้ใบตัดเจียร มันออกไปครับ

เจียรเสร็จก็เอากระดาษทรายขัดให้เรียบเนียน แต่อย่างไรก็ตาม ของไม่ตรงรุ่น ก็คือของไม่ตรงรุ่น
จะฝืนใจให้ใช้ได้ ก็ต้องทำใจบ้างเล็กน้อย เจ้าแผ่นหน้าสัมผัสที่อีกหน้าที่หนึ่งของมันก็คือระบ าย
ความร้อน หน้าสัมผัส มันโตกว่าเนื้อที่จะวางได้ไปเล็กน้อย
หน้าสัมผัส วางได้ประมาณ 90% ของความกว้างรีซีสแตนท์เท่านั้นในเมื่อมันได้แค่นี้ผ มจำใจต้อง
ยอมรับมันแค่นั้น ประกอบเสร็จทดลองเปิดโบลวเวอร์พัดลมแอร์ ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ ลมแรงดี
กว่าเดิมทุกสปีด สรุปว่าเราสามารถใช้รีซีสแตนท์ รุ่นนี้ราคารวมค่าส่ง จากจีน 500.-บาท
ทำงานได้เป็นปกติ ทดลองใช้มา 1 วัน ยังไม่ปรากฏอาการที่แสดงว่าไม่สู้แต่อย่างใด แต่เรื่อง
ความทนทานระยะยาว ก็ต้องให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ ถึงตอนนี้ใช้งานได้ปกติ ผมก็พอใจแล้ว
ไม่ได้ตั้งความหวังไว้กับของราคาถูกแบบนี้สักเท่าไร มาเขียนให้เพื่อนอ่านก็เพื่อจะบอกว่า
มันมีทางไปสำหรับรถเก่าๆ อะไหล่หายากเช่น W202 รุ่นนี้ แต่น่าเสียดายนิดหน่อยรุ่นฐาน
โบวเวอร์พลาสติกใช้ไม่ได้เพราะมันคงร้อนมากจนขาดในเว ลาไม่นานเพราะไม่มีฐานระบาย
ความร้อน
Old 05-01-2021, 11:56:21 PM   #314
Coffee Cup

มีคนถามผมว่าเอาสกรูไปใส่ไว้ตรงก้นมอเตอร์ทำไม
ผมขอบอกว่า มอเตอร์พัดลมตัวนี้เป็นของรถเปอร์โยต์ 306
ผมซื้อไว้ตั้งแต่ยังมีรถเปอร์โยต์เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว
เอามาพิจารณาดู มอเตอร์มันยี่ห้อ Valeo มันเท่ากันกับ
มอเตอร์ของรถ W202 เป๊ะ ๆ แสดงว่าบริษัทฯเค้าก็ทำ
มอเตอร์ออกมา ใครจะเอาไปใช้ใส่รถอะไรยี่ห้ออะไรก็
ขายไป

พอดีมอเตอร์ของรถผมตัวนี้มันเสียใช้งานไม่ได้ ผมก็เลยลอง
รื้ออันของเปอร์โยต์มาเพื่อเอามอเตอร์อย่างเดียว และการรื้อ
ถอดมอเตอร์เก่าของรถเบนซ์ ผมรุนแรงไปหน่อยทำฐานรับ
มอเตอร์หัก ก็เลยเอาสกรูเสียบคาไว้เป็นฐานรองรับมอเตอร์
ไม่ให้เลื่อนลงต่ำหรือขยับได้ครับ จริงๆ ตัวมอเตอร์ผมก็
พยายามเอาเทปผ้าพันจนใส่ตัวเรือนมอเตอร์แน่นพอสมควรแ ล้ว
แต่ตัวรองรับมันหักไปก็เลยเอาสกรูเสียบรับไว้อีกชั้น หนึ่ง

Last edited by Coffee Cup; 06-01-2021 at 12:06:14 PM.
Old 05-01-2021, 11:56:57 PM   #315
Coffee Cup

หลังจากติดตั้งไปเรียบร้อยแล้ว มีคนบางคนบอกผมว่า
เค้าซื้อมาติดรถเค้ารถรุ่นเดียวกับของผมนี่แหละ
มา 4-5 เดือนแล้ว ยังใช้ได้เป็นปกติดีอยู่
เค้าคงดัดแปลง ใกล้เคียงกับที่ผมทำนี่แหละ
หรือยังไงก็ไม่รู้เค้าไม่บอกรายละเอียด
Old 05-02-2021, 11:10:03 AM   #316
Coffee Cup

Default ติดกล้องถอยหลัง(เปลี่ยนครั้งสอง-สาม)

ผมติดกล้องถอยหลังรถคันนี้มาครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3
ครั้งแรกก็ติดทำนองเดียวกับครั้งนี้ แต่ภาพมันมุมแคบกว่าอันติดใหม่
และความใสของภาพไม่เป็นที่พอใจ ประกอบกับจอมีเส้นพาดกลาง
จึงตัดสินใจรื้อทิ้งไป เป็นจอ 7 นิ้ว TFT ธรรมดาๆ นี่แหละ

ครั้งที่สองเป็นจอติดกับกระจกส่องหลัง พบว่าภาพคมชัดดี
แต่ผมมองไม่เห็น เนื่องจากภาพมันสู้แสงภายนอกที่สะท้อนเข้ามาไม่ได้
หรืออาจจะเป็นที่สายตาของผมเองก็เป็นได้ สรุปว่าไม่พอใจ ก็รื้อทิ้งไป

ครั้งที่ 3 คือครั้งนี้ เอาใหม่ เลือกจอหน่อยแต่ก็เอา 7 นิ้วเหมือนเดิม
เรื่องคุณภาพและราคา เลือกซื้อเอาครับ ที่ผมซื้อแพงกว่าอีกหลายเจ้า
หน้าตาคล้ายๆ กัน 400 บาทก็มี แต่ผมซื้อ 750.-บาท คุณภาพก็พอรับได้

ส่วนกล้อง จะซื้อต้องเลือกหน่อยมันมีราคาตั้งแต่อันละ 100+++บาท
่ร้อยกว่าบาทถึงหลักพันก็มีขาย ผมเลือกเอาของที่เค้าบอกว่าติดเบนซ์
แต่ต่างรุ่นกับของผม แต่ผมคิดว่าเบนซ์เก่าๆ แบบของผม ก็คงทำนอง
เดียวกับรุ่นอื่นๆ แหละ แต่ยี่ห้อที่ผมสั่งซื้อมันมี 2 แบบ
แบบ 120 องศา และ 155 องศา ผมเลือก 155 องศา เพราะ
กล้องตัวเก่าที่ถอดทิ้งไป องศาน้อย มองเห็นมุมแคบเกินไป

สรุปว่าผมติดเรียบร้อยแล้ว คุณภาพที่ได้ ผมยอมรับได้เพราะราคาไม่แรง
คุณภาพสมราคา แต่ตอนติดตั้ง ผมคิดนานเหมือนกัน อยากติดให้เห็นชัด
เจน แต่ทำได้เพียงเท่านี้เองครับ สรุปว่า ผมพอใจระดับหนึ่งครับ
Old 05-02-2021, 11:24:39 AM   #317
Coffee Cup

ติดแล้วมองจากท้ายรถก็จะเห็นกล้องที่ผมเอาลงไปแทนไฟส ่องป้ายด้านซ้ายครับ

มองเต็มๆ จากป้ายทะเบียนท้ายรถก็จะเห็นประมาณนี้

เนื่องจากกล้องถอยที่ผมสั่งมาไม่ตรงรุ่นรุถ เพราะตรงรุ่นรถ หาไม่ได้ ก็ต้องดัดแปลง
ใส่ให้ได้ประมาณนี้แหละครับ

มิติของกล้องตัวที่ผมซื้อมา

ผมสั่งตัว 155 องศา มาติดตั้งแล้วมุมภาพใช้ได้พอดีเป๊ะ พอใจครับ เทียบกับคันโตโยต้า
ของผม องศาภาพ พอๆ กัน แต่ความคมชัด ของโตโยต้าดีกว่ามากๆ แต่ของอันนี้
ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก คุณภาพคงตามราคา แต่ผมรับได้
เคยซื้อกล้องที่แบบตรงฐานติดมีปีก ต้องมาดัด ดัดแล้วก็ไม่ตรงใจ
แต่รุ่นนี้เค้าคงทดสอบมุมติดตั้งมาแล้ว ติดแล้วมุมภาพ พอดีเป๊ะ
สรุปว่าถ้าจะซื้อ ซื้อแบบที่เค้าระบุรุ่นรถดีกว่า รถอะไรก็ได้
ยังไง ๆ เราก็ต้องมาแปลงอยู่แล้ว คน เป็นนัก DIY เห็นของในมือ
ก็ต้องคิดดัดแปลงได้เองทุกคนครับ
ขอให้สนุกสนานกับการดัดแปลงครับ

ผมสั่งตัว 155 องศา มาติดตั้งแล้วมุมภาพใช้ได้พอดีเป๊ะ พอใจครับ เทียบกับคันโตโยต้า
ของผม องศาภาพ พอๆ กัน แต่ความคมชัด ของโตโยต้าดีกว่ามากๆ แต่ของอันนี้
ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก คุณภาพคงตามราคา แต่ผมรับได้

จอก็ประมาณนี้ มีสายไฟสายกล้องมาให้

ราคาก็ประมาณนี้ แต่จริงๆ บางเจ้าของแบบเดียวกันขาย 400 กว่าบาทก็มีจะซื้อก็ลองหาเปรียบ
เทียบดูครับ

ผมติดแล้วก็ได้ประมาณนี้ครับ

ภาพก็ประมาณนี้ครับ

Last edited by Coffee Cup; 05-02-2021 at 11:32:31 AM.
Old 05-02-2021, 11:27:40 AM   #318
Coffee Cup

กล้องมันมีเยอะรุ่นมาก ราคาหลากหลาย แต่คุณภาพไม่ทราบครับเลือกดูตามที่ชอบครับ

วิธีต่อสายไฟก็ต่อตามนี้แหละครับ เลือกเอาไฟจากเส้นที่จะมีไฟเฉพาะตอน
เครื่องยนต์ทำงานเท่านั้น(ผมคิดเอาเองส่วนท่านจะเลือ กก็เลือกเอาครับ)

กล่าวโดยสรุปซีคลาสหาจุดติดตั้งจอยากมากครับ และผมติดตั้งแล้ว
เอามาลงเพื่อเป็นแนวทางกล้องถอยหลังคุณภาพพอที่(ผม) ยอมรับได้
ในราคาเรียกได้เต็มปากว่า "ถูกมาก" อยากให้เพื่อน ๆ เอามาติดมั่งเพราะ
กล้องถอยหลังรถ มันมีประโยชน์มากจริงๆ โดยเฉพาะสำหรับชาย
สูงวัยเช่นผม เพราะก่อนหน้านี้ถอยหลังไปโดนเสาเป็นรอย 2 หนติด ๆ กัน
แล้ว หน้าบ้านตัวเองแท้ๆ
Old 18-05-2021, 08:21:33 PM   #319
Coffee Cup

ขอเล่าเรื่องประสบการณ์ตรงกับรถอายุ 26-27 ปีคันนี้หน่อย
จริงๆ มันเคยเกิดมา 1-2 ครั้งแล้ว แต่ผมแก้ไขสำเร็จ
แบบเดา ๆ ไปแต่มันได้ผล แต่คราวนี้มันไม่ได้ผล

กล่าวคือวันนี้ไปทำธุระหลายที่ รถปกติดี ลงจากรถก็ล๊อคได้กลับมารถก็ปลดล๊อค
เข้ารถได้ตามปกติ

สถานที่สุดท้ายวันนี้คือไปซื้อกับข้าวที่โลตัส ห่างบ้านราว 10 กม.ได้
ซื้อเสร็จจะกลับบ้าน เปิดล๊อคประตูไม่ได้ จึงไขกุญแจเข้าไป ก็
สตราร์ทเฉย นึกในใจว่าแบตรีโมทมันคงหมด จึงเดินไปซื้อแบตใหม่
จาก ร้านอมร ในห้างมาใส่ ก้อนละ 40 บาท เบอร์ 2025
ใส่แล้วมันก็ยังก็ไม่ทำงาน มึนงงไปหมดแล้ว กุญแจสำรองมี แต่ต้อง
ขึ้นแท๊กซี่ไปกลับมาอีกรอบ นึกไปนึกมาจำได้ว่าเคยซ่อมรีโมท
ที่ช่างหมิงวัดไผ่ตันมา 2 รอบแล้ว(เคยเล่าในนี้แล้ว) แต่จำวิธี
ไม่ได้ มีเบอร์โทรช่างหมิง จึงโทรไปถามช่าง ช่างหมิงก็ใจดี
บอกวิธีให้ไม่ขัดข้อง

วิธีคือ ให้เสียบกุญแจที่ฝากระโปรงหลัง กดปุ่มรีโมทค้างไว้
แล้วบิดทางซ้าย 1 ครั้ง บิดไปทางขวา 1 ครั้ง แล้วบิดกลับมา
ตรงกลาง แล้วเอากุญแจออกมา เอากุญแจเสียบกุญแจสตาร์ท
กดปุ่มค้าง แล้วสตาร์ท รถก็กลับมาติดใช้งานได้ตามปกติ

ผมถามช่างว่ามันเป็นเพราะอะไรเสีย ช่างบอกว่า รถมันอายุนาน
ขนาดนี้ มันก็เอ๋อ บ้างลืมระหัสกุญแจ ต้องเตือนความจำมันให่
ใช้ต่อไปได้ ไม่ต้องกลัว ขอบคุณช่างหมิง วัดไผ่ตัน

เล่ามายืดยาดหน่อยตามสไตล์ถ้วยกาแฟ ขอบคุณที่อ่าน
หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนใช้รถรุ่นเดียวกับผมบ้าง
Old 02-06-2021, 08:31:50 PM   #320
harm_c220

คันผมเค้าต่อตรงไปแล้ว
ไขกุญแจ ไขสตาร์ท ได้เลยครับ
Old 16-09-2021, 05:19:07 PM   #321
Coffee Cup

ถ้าอู่ที่มีช่างใหญ่คนเดียวไม่มีลูกมือ ถ้าเป็นอู่สมัครเล่นทำกันระหว่าง
เพื่อนฝูงหรือคนใกล้ชิด ก็สนุกสนานกันดี ผมเล่ามานี้ไม่เกี่ยวกับฝีมือ
หรืออุปกรณ์การซ่อมแต่อย่างใด มีเยอะแยะที่ทำคนเดียวไม่ได้เปิด
เป็นอุ่สาธารณะใครๆก็เข้าไปได้ไม่ใช่อู่ปิด ซึ่งพวกเราไปซ่อม
กันมีหลายอู่ ทำเสร็จก็ยิ้มแย้มแจ่มใจไม่เหมือนที่ผมจะเล่า
ในวันนี้

เมื่อ 2 วันที่แล้วผมหลงเข้าไปอู่ซ่อมรถเบนซ์เก่าแก่แห่งหนึ่ ง เคยเข้า
ไปซ่อมหลายหนแล้วส่วนใหญ่เป็นงานเล็กๆน้อยๆ เสร็จภายใน 2-4 ชม.
เช่นเปลี่ยนยางแท่นเกียร์ ยางแท่นเครื่อง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องฯลฯ
อะไรทำนองนี้ อู่มีฮอยส์ แต่ดูสภาพแล้วเสียไม่ซ่อม ต้องกดสวิทช์
วอร์มตั้งนานกว่าจะเลื่อนขึ้นได้ เวลาจะเลื่อนลงก็ทำนองเดียว

คราวนี้จะเปลี่ยนยางหุ้มเพลา เพราะมองเห็นว่าขาดตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว
เห็นตอนเปลี่ยนน้่ำมันเฟืองท้าย จึงโทไปนัดล่วงหน้าหลายวัน ว่าอาการ
ที่ต้องการซ่อมคือเปลี่ยนยางหุ้มเพลาทั้งสองข้าง เปลี่ยนซีลเพลาขับ
ถามว่าเข้าซ่อมได้วันไหน ก็อีก 3 วัน OK ไม่มีปัญหา คุยเรื่องค่าซ่อม
ช่างจะใช้ยางหุ้มเพลายี่ห้อ ตรานก(จริงๆ ไม่ซีเรียสแต่ก็ได้น่าจะดีกว่า
ของสั่งไม่มียี่ห้อ) ส่วนซีลเพลาขับกลาง เห็นชัดว่าน้ำมันแห้งไม่น่าจะ
เสีย ออกปากให้เปลี่ยน แต่ตรงจุดนี้ช่างบอกทำไม่ทันใน 1 วัน ไม่เป็นไร
ถามราคาว่าทั้งค่าแรงค่าของเท่าไร ตกลงกันที่ 3 พันบาท เข้ามาสายๆ
ตอนเย็นเสร็จ

เช้าวันนัด 8.45 น.โทรเข้าไปคอนเฟิร์ม ว่าเข้าไปแน่ขอให้สั่ง
ของรอได้ ช่างบอกไม่เป็นไรเข้ามาเหอะ ทำได้ทำทัน รื้อก่อนค่อย
สั่งก็ทันจะได้เสร็จพอดีไม่ต้องรออะไหล่เสียเวลาเปล่ าๆ

ผมเข้าไปถึงอู่ 9.00 น.อู่ไม่มีคนผมจอดรอหน้าอู่ 9.30 น.ช่างมาถึง
อู่กับภรรยา ทักทายกันแล้วบอกเอารถขึ้นลิฟท์ดูก่อน
ในอู่มีลิฟท์เก่า ๆ 1 ตัว มีรถจอดฝุ่นจับรอซ่อม 2-3 คัน ดู
ผมเสร็จขอ
กินข้าวห่อ กับภรรยาก่อน 10.15 น.กินข้าวเสร็จ ได้ยินเสียง
โทรคุยกับร้านอะไหล่ แต่ไม่ได้มาบอกอะไรผม ผมก็รอไป
ขณะเดียวกันก็มีรถอีกคัน มาถามหาว่ามีอะไหล่มือสอง(ตัวนี้)
ไหม ช่างก็ไปเปิดฝากระโปรงรถที่เข้ามาดู บอกมีตัวหนึ่งที่บ้าน
บ้านอยู่แถวนี้ ราคาเท่านีั ๆ รอเดี๋ยวบอกคนมาใหม่และบอกผม
11.00 น.หิ้วกล่องอะไหล่กลับมา ลงมือเปลี่ยนอะไหล่ให้รถ
ที่เข้ามาทีหลัง แต่สังเกตุว่าใส่เสร็จใช้งานไม่ได้ ท่าทางหงุดหงิด
ผมก็รอไป 11.30 น.มาบอกผมว่า ยางหุ้มเพลาตรานกไม่มี
มีก็แพง เอาของทั่วไปได้ไหม ผมนึก ๆ แล้วช่างมันเอาก็เข้า
รถก็แขวนบนฮอยท์ ขณะเดียวกันมีรถเข้ามาใหม่อีก คัน ช่าง
ไปคุยอะไรกันผมไม่สนใจ นั่งรออยู่ สักพักมาบอกผมว่า
สงสัยเสร็จบ่ายหน่อยนะ เปลี่ยนยางหุ้มเพลาแป๊บเดียวก็เสร็จ
เรื่องลดคุณภาพของแล้วไม่พูดถึงราคารับงาน 3 พันกับผม

12.54 น.เสียงคุยโทรศัพท์กับร้านอะไหล่ไม่รู้พูดอะไรกัน
ได้ยินไม่ถนัด แต่ 13.00 น.อะไหล่ยังไม่มา ยังไม่ได้ลงมือ
ทำรถผมเพราะมีรถมาแทรก 2 คัน และทำไม่เสร็จซักคัน
ผมเลยบอกเอางี้ดีกว่า เอาไว้วันหลังมาทำใหม่ เอารถลงจาก
ลิฟท์เหอะ แต่ในใจผมคิดว่า ผมไม่ได้มาขอให้ทำฟรีนะ ราคา
ก็ไม่ได้ต่อ แต่มาลดยี่ห้ออะไหล่ เค้าบอกว่าของตรานก
ชิ้นละ 550.-บาท ซีลอีก ทำไปไม่ได้อะไร ผมมาโทรถาม
ร้านอะไหล่ภายหลังว่าของสั่งทั่วไปชิ้นละ 190.-บาท จะให้
ผมใส่แบบนี้ ผมก็ยอมแล้ว ยังมางอแงผมอีก งานซ่อมเพลาขับ
มีงานงอก คือบอกราคาที่ตกลงไม่รวมเหล็กรัดยางหุ้มเพลานะ
มันต้องใช้ 8 ตัว เค้าบอกลืมคิดไป

เป็นบทเรียนว่าจะซ่อมรถ สภาพอู่สภาพช่างน่าคิด จริงอยู่อาจจะใกล้
บ้านสะดวกไปกลับ แต่เจอะอู่ช่างคนเดียว มีงานแทรกเข้ามาก็รับงานใหม่
เพราะเห็นว่าง่ายๆ ขายของได้ แต่อาจจะซวยแบบกรณีนี้เปลี่ยนอะไหล
ให้งานแทรกแล้วไม่เวิร์คขึ้นมา จะทิ้งงานก็ขายของได้ไปแล้ว มีรถมาใหม่
ก็รับไว้ก่อน ท่าทางอุ่นี้จะไม่มีลูกค้าเข้า มีลูกค้าเข้ามาก็เป็นลูกค้าโชคร้าย
แบบผม กับแบบลูกค้าที่เข้ามาแทรก 2 คน ช่างเป็นเจ้าของอุ่ลูกน้อง
(เคยมีมาครั้งก่อนยังมี) ตอนนี้ไม่มี ทำคนเดียว ผมรอแต่เช้าจนบ่ายโมง
ยังไม่มีอะไหล่ ยังไม่ลงมือ และรถแทรก 2 คันยังไม่เสร็จซักคัน
แบบนี้วันไม่เวิร์ค และอู่นี้คงจะต้องปิดตัวเร็วๆนี้เพราะคนคงเข็ดไม่เข้ า
ซ้ำสอง ราคาก็ไม่ได้ถูกเท่ออะไรมาก ผมยอมราคา เพราะขี้เกียจรำคาญ
จะแพงนิดแพงหน่อย ก็ช่าง ๆ มัน แล้วยังผิดหวังอีก เลยเอามาเล่า

เรื่องที่เล่าไม่เกี่ยวกับอู่ช่างคนเดียวที่ตรงไปตรง มาไม่งกทำงานมีหลักการ
ไม่มั่ว นัดเป็นนัด
ไม่ใช่มีงานแทรกเห็นว่าจะได้เงินง่ายๆ ก็ทิ้งงานนัด
ช่างก็อายุโขแล้ว ขี้คุยเหมือนกัน คุยว่าเคยอยู่เบนซ์ธนบุรีมา 30 ปี
ใครหลงเข้าไปถือว่า ซวย

ผมออกจากอู่นี้ไปถามอุ่เบนซ์แถวบ้านอีกอู่ อุ่นี้มีลิฟท์ยกรถ 5 ตัว
ตกลงกันแบบแยกอะไหล่ กับค่าแรง แต่ทำหลายรายการ
นัดกันทำวานนี้ วันนี้ยังไม่เสร็จ เรื่องเปลี่ยนซีลเฟืองท้ายตกลง
เปลี่ยน 3 ตัวไม่ใช่ 2 ตัวแบบอู่แรก เปลี่ยนยางเต้าคาน เปลี่ยนบู๊ช
หิ้วเฟืองท้ายฯลฯ อีกหลายรายการ ราคาผมฟังดูพอรับได้
แต่ผลงานจะเป็นเช่นไร ต้องรอทำเสร็จก่อนค่อยบอกได้แค่คิดว่า
อย่างน้อยๆคงไม่เหมือนอู่แรก
Old 17-09-2021, 06:33:19 PM   #322
Coffee Cup

ตกลงกับอู่ใหม่เปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับทุกชิ้น4 ชิ้น/เปลี่ยนยางเต้าคาน
เปลี่ยนยางบู๊ชหิ้วเฟืองท้าย/เปลี่ยนซีลเฟืองท้าย 3 ชิ้น
ซ่อมกระปุกพวงมาลัย และจุกจิกอีก หลายรายการ
ประเด็นที่จะเล่าตรงนี้ก็คือยางเต้าคาน ก่อนทำ
ผมอ่านในเวปนี้แหละคุยกันเรื่องเปลี่ยนยางเต้าคาน 4 จุด
ต้องยกคานลงมา แต่อู่นี้บอกไม่ต้องยก แค่หย่อนลงมา
แล้วเอาตัวดูด ดูดของเก่าออกมา แล้วเปลี่ยนได้เลย
ผมก็งง งง อยู่ ความคาดหวังของผมว่ารถมันน่าจะนิ่มนวล
กว่าเดิมมาก ๆ แต่ไใช่ใช่ รู้สึกว่ามันนิ่มขึ้นนิดเดียวและ
ท้ายไม่โยนตอนลงหลุม ไม่ได้นิ่มนวลอะไรมาก แต่
ใครๆ ที่คุยด้วยเค้าก็ว่าอยากนิ่ม ก็นั่ง S Class ซิ
แต่ผมยอมรับเรื่องคุณภาพกับราคา จ่ายเงิน C Class เก่าๆ
จะเอานิ่มนุ่มแน่นปึ้กคงไม่ได้ อนึ่งปัจจุบันอะไหล่ดีๆ
ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อเบนซ์แท้ๆ คงไม่ได้ฟิลลิ่ง แต่เอาง่ายๆ
ยางหุ้มเพลา อู่คิดผมชิ้นละ 190 บาท x4 ก็ 760 บาท
เงินเท่านี้ยังซื้อยางหุ้นเพลาเบนซ์แท้ไม่ถึงครึ่งชิ ้นเลย
แล้วจะเอาคุณภาพเบนซ์เต็ม ๆ ได้ยังไง อยากได้เบนซ์
ก็ต้องซื้ออะไหล่เบนซ์แท้ มิใช่หรือ
Old 17-09-2021, 06:33:57 PM   #323
Coffee Cup

ตกลงกับอู่ใหม่เปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับทุกชิ้น4 ชิ้น/เปลี่ยนยางเต้าคาน
เปลี่ยนยางบู๊ชหิ้วเฟืองท้าย/เปลี่ยนซีลเฟืองท้าย 3 ชิ้น
ซ่อมกระปุกพวงมาลัย และจุกจิกอีก หลายรายการ
ประเด็นที่จะเล่าตรงนี้ก็คือยางเต้าคาน ก่อนทำ
ผมอ่านในเวปนี้แหละคุยกันเรื่องเปลี่ยนยางเต้าคาน 4 จุด
ต้องยกคานลงมา แต่อู่นี้บอกไม่ต้องยก แค่หย่อนลงมา
แล้วเอาตัวดูด ดูดของเก่าออกมา แล้วเปลี่ยนได้เลย
ผมก็งง งง อยู่ ความคาดหวังของผมว่ารถมันน่าจะนิ่มนวล
กว่าเดิมมาก ๆ แต่ไใช่ใช่ รู้สึกว่ามันนิ่มขึ้นนิดเดียวและ
ท้ายไม่โยนตอนลงหลุม ไม่ได้นิ่มนวลอะไรมาก แต่
ใครๆ ที่คุยด้วยเค้าก็ว่าอยากนิ่ม ก็นั่ง S Class ซิ
แต่ผมยอมรับเรื่องคุณภาพกับราคา จ่ายเงิน C Class เก่าๆ
จะเอานิ่มนุ่มแน่นปึ้กคงไม่ได้ อนึ่งปัจจุบันอะไหล่ดีๆ
ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อเบนซ์แท้ๆ คงไม่ได้ฟิลลิ่ง แต่เอาง่ายๆ
ยางหุ้มเพลา อู่คิดผมชิ้นละ 190 บาท x4 ก็ 760 บาท
เงินเท่านี้ยังซื้อยางหุ้นเพลาเบนซ์แท้ไม่ถึงครึ่งชิ ้นเลย
แล้วจะเอาคุณภาพเบนซ์เต็ม ๆ ได้ยังไง อยากได้เบนซ์
ก็ต้องซื้ออะไหล่เบนซ์แท้ มิใช่หรือ แต่ผมจ่ายราคานี้
ได้ของแบบนี้ ผมคิดว่า ผมรับได้ครับ
Old 20-09-2021, 05:28:28 PM   #324
Coffee Cup

เล่าต่ออีกนิด อยากจะเล่า
มันมีน้ำมันเครื่องหรือน้ำมันอะไรสักอย่างเป็นคราบดำ เหนียวๆ
ตอนทำที่ผ่านมาไม่ได้คุยเรื่องนี้กับเค้า เอารถไปทิ้งไว้ 3 วัน
ก็ไม่ได้ไปดูเค้าทำเพราะไว้ใจ ที่เค้าทำมาก็ไม่ผิดหวังอะไร
ทั้งราคาและคุณภาพการทำ อยู่ในเกณฑ์ยอมรับได้

แต่ที่จะเล่าวันนี้ก็คือเป็นว่าแถวซีลหน้าเครื่องและ ใต้ท้องเครื่อง
มีน้ำมันเยิ้มๆ ดูแล้วรำคาญ วันนี้เลยโทรคุยกับเจ้าของอู่เค้าบอก
ว่าลองเอามาดู เพราะพูดตรงนี้อาจจะไม่ใช่ จึงเอารถกลับไปให้
เค้าดู ผมฟันธงไปว่าซีลหน้าเครื่องแน่ๆ แต่เค้าบอกไม่ใช่ เค้าบอก
ว่าน่าจะเป็นสวิทช์ลลูกลอยอ่างน้ำมันเครื่อง กับซีลใต้ฝาครอบเครื่อง
ซึ่งอันนั้นตัวซีลไม่กี่บาทหรอก แต่การถอดมันเป็นเรื่องใหญ่
(ช่างว่า) การถอดซีลตัวที่ว่า ต้องถอดอ่างน้ำมันเครื่อง หรือไม่
ก็ต้องถอดฝาสูบ หรือบางกรณีเอาเข้าจริงอาจจะต้องทั้งสองอย่าง
ผมฟังแล้วก็เป็นเรื่องราวใหญ่โตหลักหมื่น (ช่างว่า) เอาไว้
มันเหลือทนแล้วค่อยทำพร้อมกันดีกว่า ตอนนี้มันไม่ได้ไหลโจ๊กๆ
เอาแค่เปลี่ยนสวิทช์อ่างน้ำมันเครื่องไปก่อนเพราะมอง เห็นว่า
น้ำมันเครื่องมันเยิ้ม ส่วนยาก ๆ เอาไว้ทำพร้อมกันทีเดียวกับ
การเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ ตาน้ำข้างเครื่อง ฯลฯ ดีกว่าทำ
ซีลนี้เดี่ยวๆ ผมมันเด็กดีเชื่อคนง่าย ช่างว่างี้ก็ทำแค่นี้
เดี๋ยวนี้อะไหล่เบนซ์ผมว่าขึ้นราคาค่อนข้างเยอะมาก
สวิทช์อ่างน้ำมันเครื่องเคยซื้อยี่ห้อ Hella 650 บาท เมื่อ
3-4 ปีก่อน ตอนนี้ขึ้นเป็น 1,125.-บาท จะว่าอุ่คิดแพงก็ยัง
พูดไม่ได้ เพราะผมดูที่เค้าขายในอินเตอร์เน็ทก็ราวๆ นี้หรือ
บางเจ้าขายเกือบ 2 พันบาทเลยก็มี ไม่รู้ของแท้เบนซ์เท่าไร
แต่ก็เปลี่ยนไปแล้ว รอดูผลต่อไปครับ

จากการสังเกตุเปรียบเทียบสวิทช์น้ำมันเครื่องตัวเก่า กับตัวใหม่
ลักษณะภายนอกเหมือนกันทุกประการ มีแต่ซีลหรือ โอริง
เท่านั้นที่ดูว่าต่างกัน ตัวที่ซื้อ 3 ปีก่อน 650 บาทซีลเป็นพลาสติก
เรียบ แต่ตัวใหม่ เป็นยางโอริงดำๆ และหนากว่าของตัวเก่ามาก
จนสังเกตุได้ จริงๆ อาจจะแค่เปลี่ยนโอริงก็น่าจะใช้ต่อไปได้
เพียงแต่ผมไม่รู้จะหาโอริงทนน้ำมันได้จากไหน แถวบ้านมีขาย
แต่โอริงสำหรับน้ำประปา แต่ก็เปลี่ยนไปแล้วไม่ต้อง
ไปกังวลกับมันดีกว่า แต่เอามาเล่าให้เพื่อนๆได้ทราบ
อนึ่งสวิทช์น้ำมันเครื่องนี้ใช้ได้กับรถหลายรุ่นที่ใ ช้เครื่อง
M111 เหมือนกัน

ของแพงอาจจะเป็นเพราะเงินบาทอ่อน หรือเป็นเพราะคลองสุเอช
ถูกเรือขวางคลองคราวนั้นก็ได้ เพราะคนที่อเมริกาก็บ่นของแพง
มากจนเห็นได้ เช่นน้ำปลาไทย ยี่ห้อดังๆ เคยซื้อขวดละ
2.5-3 เหรียญ ตอนนี้ 5-6 เหรียญ และน้ำปลาเวียดนาม
เคยซื้อ 4-5 เหรียญ ตอนนี้ขึ้นไปเป็น 10 เหรียญแล้ว
มันแพงขึ้นทั้งโลก แต่ผมไม่ได้ทำงานแล้วไม่มีเงิน
ใหม่ กินเงินที่สะสมไว้เมื่อ 20-30 ปีที่แล้วก็จะ
รู้สึกมากหน่อย

Last edited by Coffee Cup; 20-09-2021 at 11:19:10 PM.
Old 20-09-2021, 09:55:45 PM   #325
Coffee Cup

https://www.youtube.com/watch?v=BORKED
Old 20-09-2021, 09:56:51 PM   #326
Coffee Cup

BORKED
Old 20-09-2021, 09:57:56 PM   #327
Coffee Cup

BORKED
Old 20-09-2021, 10:09:35 PM   #328
Coffee Cup

My redneck Benz- Replacing cv joint boot 1 of 2

BORKED
BORKED

Made in India
เรื่องเก่าหลายปีแล้วแต่ผมเพิ่งเห็น
ไม่รู้ว่าในเมืองไทยมีขายไหม
ถ้ามีคนไทยใช้แล้วได้ผลเป็นอย่างไร
ถ้าได้ผลจริง ก็ดีนะ

เคยเห็นคลิปทำนองนี้แต่รอยต่อมีแค่ข้างเดียว
ผมก็คิดในใจว่ามันจะไหวเหรอ อันนี้ดูเดือนกว่า
ผ่า 2 ซีกเลย

BORKED

วิธีนี้เคยเห็นคลิปในประไทยมีใช้แล้วแต่ไม่รู้ได้ผลไ หม
และไม่รู้ว่าถ้าทำรถเราหนเดียวซื้ออุปกรณ์มาใช้จะคุ้ มไหม
หรือว่าให้อู่ทำให้ เส้นละราว 1,000.-บาท(จุดละ 500
โดยประมาณสำหรับ C Class รุ่นอื่นไม่แน่ใจ)
จะคุ้มกว่าไหม แต่วิธีนี้ไม่ต้องเอาค้อนตอกไม่ต้อง
ถอดออกจากเฟืองท้ายรถช้ำน้อยกว่า

Last edited by Coffee Cup; 23-09-2021 at 02:54:40 PM.
Old 20-09-2021, 10:11:21 PM   #329
Coffee Cup

BORKED
Old 21-09-2021, 11:24:18 AM   #330
Cobra4971

เห็นใจพี่ถ้วยกาแฟที่เจอประสบการณ์ที่หลายๆคนเจอแต่ไ ม่ได้มาเล่า ทุกวันนี้เชื่ออะไรไม่ได้ เห็นมามากที่กระทู้หรือคลิปที่ออกจากอู่สร้างความตกใ จให้กับผู้ใช้รถ แล้วก็มักจะตามมาด้วยการแนะนำแบบอวดนิดหน่อยว่าทำที่ ไหนดี ผมตกใจจัดการรื้อรถตัวเอง ตรวจสอบจุดนั้นแล้วไม่เห็นเป็นอย่างในคลิป แม้ระยะทางจะมากกว่าที่เขาอ้าง ที่ว่านี่ไม่เกี่ยวกับคลิปที่พี่โพสท์ไว้นะครับ

อะไหล่บางชิ้นเปลี่ยนแล้วไม่เห็นมีอะไร แต่เขาก็อวดอ้างว่าเปลี่ยนแล้วทำให้รถนุ่มหนึบอะไรทำ นองนี้
ผมก็หลงมาแล้วเพียงแต่ผมทำเอง ไม่ตกเป็นเหยื่อเท่านั้น

ผมมีรถเก่าตราดาว ๒ คัน ตอนได้มาเห็นฝีมืออู่ที่เจ้าของเดิมใช้บริการแล้วรับ ไม่ได้ ผมนำมาไล่ฟื้นสภาพตอนนี้สามารถขับมาทำงานที่ กทม.ได้ทุกคัน

ปล.ผมพูดความจริง ขอโทษสมาชิกที่มีอาชีพรับซ่อมด้วยนะครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules